ชุมชนลูกองค์พ่อจตุคามรามเทพ พระโพธิสัตว์พังพระกาฬชุมชนลูกองค์พ่อจตุคามรามเทพ พระโพธิสัตว์พังพระกาฬ
กันยายน 17, 2024, 02:44:20 AM*

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:
การค้นหาขั้นสูง  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ของคุณแม่  (อ่าน 5681 ครั้ง)
Suzukiman
pungprakarn01
Hero Member

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:47:33 PM »

ยังไม่เคยเล่าเรื่องประสบการณ์ในเว็บพังพะกาฬเลย วันนี้ได้โอกาสจึงนำเรื่องเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับองค์พ่อจตุคามรามเทพโดยเป็นประสบการณ์ของคุณแม่ของผมเอง

เรื่องแรก เหตุการณ์เมื่อประมาณสองเดือนที่แล้ว เรื่องมีอยู่ว่า พ่อกับแม่ของผมเข้าไปทำธุระในอำเภอเมืองประจวบฯ โดยเข้าไปตั้งแต่เช้าและไปทำธุระหลายแห่ง จนเวลาผ่านไปประมาณตอนเที่ยงแม่ของผมนึกขึ้นได้ว่าจะเอาเงินไปซื้อ แต่ปรากฏว่ากระเป๋าตังค์หายไม่รู้ว่าไปลืมไว้ที่ไหน นั่งทบทวนคิดตั้งนานก็คิดไม่ออก ทั้งสองคนจึงตัดสินใจใช้วิธีการว่า เค้าไปแวะทำธุระที่ไหนบ้างก็กลับไปดูที่นั้น ย้อนหลังกลับไปดูทุกที่ ขณะที่ย้อนกลับไปดูแม่ของผมก็ใช้วิธีเดิมที่เค้าทำเป็นประจำตามประสาคนแก่คือ บนบานสานกล่าวสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่พอจะนึกออกในขณะนั้น โดยเฉพาะพระที่อยู่ในคอของแกเองด้วย บอกว่าขอให้เจอกระเป๋าสตางค์ด้วยเถอะ เวลาผ่านไปหลายที่แล้วก็ยังหาไม่เจอ จนสถานที่สุดท้ายที่ไปหาคือสถานที่แรกที่ตอนเช้าแวะได้แก่ ร้านขายต้มเลือดหมูซึ่งตอนเช้าจะมีคนมากินเยอะมากๆๆ แม่ของผมเข้าไปถามเจ้าของร้านว่า "พ่อหนุ่มเมื่อเช้าเห็นกระเป๋าสะพายลูกสีดำบ้างไหม ป้าไม่รู้ว่าลืมไว้ที่ไหน " เจ้าของร้านก็ตอบสวนกลับมาว่า " ประเป๋าลูกนี้หรือเปล่าครับป้า " เจ้าของร้านยกกระเป๋าให้ดูและบอกว่าเมื่อเช้าไม่รู้ว่าใครมาลืมเอาไว้คนมันเยอะมาก เค้าก็เลยเก็บกระเป๋าไว้ในร้าน ยังไม่ได้เปิดดูด้วยว่าข้างในมีอะไรบ้าง และบอกให้แม่ของผมเปิดดูด้วยว่าของอยู่ครบไหม จากการสำรวจของแม่ก็พบว่าของทุกอย่างอยู่ครบโดยเฉพาะเงินไม่หายแม้แต่บาทเดียว (เป็นความสามารถพิเศษของแม่ เรื่องอื่นลืมหมดยกเว้นเรื่องเงินไม่มีลืม บ้างครับคิดเกินด้วย อิอิ ) พอกลับมาถึงบ้านโทรฯมาเล่าลูกๆ ฟังด้วยนะจากการสอบถามว่าในกระเป๋ามีเงินเท่าไรจึงได้ความว่าเกือบหมื่นห้าพันบาทแกซ่อนไว้ข้างในไม่มีใครรู้หรอกแม้แต่พ่อของผมก็ไม่รู้ แต่ประเด็นที่สำคัญมีอยู่ว่า พระที่อยู่ในคอของแม่ผมคือ เหรียญแสตมป์ปรก 32 ครับพี่น้อง.......

เรื่องที่สอง เมื่อวันวันอาทิตย์ที่ผ่านมาพ่อกับแม่ผมได้รับเชิญจากโรงงานผลิตสับปะรดกระป๋องซึ่งพ่อกับแม่เป็นสมาชิกกับโรงงานแห่งให้ไปกินข้าวเย็น เค้าเลี้ยงแบบโต๊ะจีน มีของรางวัลแจก ซึ่งมีคนเข้าร่วมงานกินเลี้ยงโดยประมาณ 500-600 คน ประเด็นสำคัญอยู่ของรางวัลที่เค้าแจก รางวัลใหญ่คือ ทีวีจอแบนขนาด 21 นิ้ว จำนวน 5 เครื่องและเครื่องสูบพร้อมอุปกรณ์ ซึ่งแม่ของผมอยากได้เครื่องสูบน้ำจะได้เอาไปแทนเครื่องเก่าอีกเครื่อง ในขณะที่จับรางวัลผ่านไปจนใกล้จะถึงรางวัลใหญ่ ในใจแม่บอกว่าทำไมไม่มีชื่อเราบ้างนะ แล้วแม่ก็หยิบพระในคอออกมาแล้วก้ยกมือไหว้บอกว่า " คุณพ่อลูกอยากได้รางวัลใหญ่สักชิ้น " แม่บอกว่าพอปล่อยมือออกจากพระก็ได้ยินเสียงพิธีกรประกาศชื่อ คุณ............. ได้รับรางวัลทีวีขนาด 21 นิ้ว ซึ่งชื่อนั้นคือพ่อของผมเอง แม่ดีใจมากแม่บอกว่าถึงแม้ว่าจะไม่เป็นเครื่องสูบน้ำที่หวังไว้ได้ชิ้นแทนก็ได้ แต่ประเด็นที่สำคัญมีอยู่ว่า พระที่อยู่ในคอของแม่ผมคือ เหรียญแสตมป์ปรก 32 ครับพี่น้อง.......

ลองมาดูกันครับ สำหรับเหรียญแสตมป์ปรก 32 องค์ประสบการณ์ของแม่ผม รูปถ่ายก่อนเลี่ยมทอง

* Pic_70779_1.jpg (119.13 KB, 500x697 - ดู 1088 ครั้ง.)

* Pic_70779_2.jpg (125.54 KB, 500x693 - ดู 1037 ครั้ง.)

<a href=http://download.cnet.com/YouTube-To-MP3/3000-2071_4-75810474.html >youtube to mp3</a>
phuwadol
webmaster
Administrator
Hero Member

ภายในของฉันสร้างสรรค์ภายนอก

kunphu_plus@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:58:15 PM »

ขอบคุณครับที่แบ่งปันประสบการณ์.....ประสบการณ์แบบมีลุ้น ตื่นเต้นดี...

(ว่าแต่ว่า ....เหรียญนี้สวยงามจัง)

เจอปัญหาต่าง ๆ ผมก็กำหนดจิตนึกถึงองค์พ่อเสมอครับ... มักจะมีทางออกที่ดี...เสมอ

ประสบการณ์แบบนี้.. ส่วนใหญ่เจอกับลูกน้องผมครับ ได้ TV 21  นิ้วไป 2 คน (ผมมีลูกน้อง 7 คน) มีรางวัล TV 21 นิ้ว 3 รางวัล เอง อิอิ  อ่อ ผมแจกพระผงแสตมป์ปี 51 สีขาวไปคนละองค์

ส่วนตัวผมไม่ค่อยมีโชคด้านนี้ ...แต่ตั้งแต่แขวนองค์พ่อ... ก็เคยจับรางวัลได้ถุง goft ยี่ห้อดัง มูลค่า 4500-5000 บาท ได้มาก็วางไว้เฉยๆ ..ไม่มีเวลาไปตีกอล์ฟ   เก็บมาหลายเดือน ก็เลยแค่นึก ๆ ว่าอยากเปลี่ยนเป็นเงิน รุ่งขึ้นมีรุ่นพี่ที่ดีกอล์ฟ จะมาซื้อต่อ ...สงสัยจะได้ราคาส่วนลด อิอิ ...เพราะรักกันสนิทกัน เราก็บอกแล้วแต่พี่ครับ.... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 11:18:29 PM โดย phuwadol » บันทึกการเข้า

ภายในของฉันสร้างสรรค์ภายนอก ฉันมีสมองเงินล้าน !

http://www.xenmax.com
Suzukiman
pungprakarn01
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 11:15:59 PM »

อีกอย่างที่เป็นประเด็นสำคัญเป็นของศรีภรรยาผมคือทีวีที่บ้านกำลังจะกลับบ้านเก่า เมื่อวันพฤหัสแม่ของผมกรุงเทพฯ แล้วก็บอกว่ายกทีวีเครื่องนี้ให้ผมไปยกเอาเองนะอยู่ที่ประจวบฯ  ได้ทีวีเครื่องใหม่ไม่ต้องเสียตังค์เมียของผมแอบยิ้มอยู่ในใจ Grin Grin Grin

<a href=http://download.cnet.com/YouTube-To-MP3/3000-2071_4-75810474.html >youtube to mp3</a>
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์