ชุมชนลูกองค์พ่อจตุคามรามเทพ พระโพธิสัตว์พังพระกาฬชุมชนลูกองค์พ่อจตุคามรามเทพ พระโพธิสัตว์พังพระกาฬ
กันยายน 17, 2024, 02:46:17 AM*

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:
การค้นหาขั้นสูง  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง  (อ่าน 9775 ครั้ง)
ฟูนัน
pungprakarn01
Full Member

081-7776655

« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:54:14 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านไม่ได้เข้ามาทักทายเสียหลายวันเพราะยุ้งๆอยู่กับงานที่ร้านนิดหน่อยครับ พอมีเวลาว่างก็เลยอยากจะนำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับผม โดยเรื่องนี้ผมเองตั้งใจว่าจะเล่ามานานแล้วแต่ก็ลืมเสียทุกที
เรื่องมีอยู่ว่า ตั้งแต่ผมเริ่มบูชาวัตถุมงคลหลักเมืองมานี้ก็เกือบๆ3ปีแล้วครับ และตลอดระยะเวลาร่วม2ปีกว่าๆมานี้หลังจากเรียนจบก็เริ่มที่จะเข้ามาสู่วัยของการทำงานโดยทำทั้งงานประจำและค้าขายไปด้วย ใจมันรักที่จะค้าขายเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ก็จะหาเรื่องขายนู้นขายนี่ไปตามจิตวิญญาณของความเป็นพ่อค้า ตอนนี้ก็เปิดร้านเสื้อผ้าอยู่ที่เมเจอร์รัชโยธินด้วยครับ การที่ผมทำอะไรหลายๆอย่างพร้อมกันมันทำให้ผมรู้สึกว่า (ส่วนตัวนะ) เวลามีปัญหาเข้ามาก็มักจะเห็นชัดกว่าคนอื่นที่ทำงานหน้าเดียว หรือเวลามีประสบการณ์ดีๆเข้ามาก็ค่อนข้างชัดเจน และด้วยใจที่เคารพบูชาท่านพ่ออย่างเหนียวแน่นก็ทำให้เวลาที่มีปัญหาใดๆก็จะนึกถึงท่านพ่ออยู่เสมอครับก็จะผ่านปัญหานี้ไปได้ ที่กล่าวมาเสียยืดยาวนี้ก็เป็นการเล่าเรื่องตามแบบของโย ฟูนันนะครับอย่าเพิ่งเบื่อล่ะ 555++ ประเด็นมันอยู่ต่อไปนี้ครับ สมัยผมเป็นเด็กอาศัยอยู่กับ ปู่ กับ ย่า ของผม ปู่กับย่า ของผมท่านเป็นคนเข้าวัดเป็นประจำตามแบบของคนบ้านนอกที่อยู่ติดวัดครับ ตอนเด็กๆผมจำได้ว่า วันหนึ่งอาของผมคุยอะไรอยู่กับปู่ซักอย่าง แต่ก็พอจะเดาได้ว่า อาของผมกำลังมีปัญหากับชีวิตอยู่ ก็คุยกันยาวไป และ ปู่ก็บอกกับอาว่า "โต๊ะหมู่บูชาพระนะให้หัดเก็บกวาด เช็ดถูเสียบ้าง อย่าปล่อยให้รกรุงรังนัก ชีวิตจะได้ราบรื่นไม่มีปัญหา" ผมก็จำมาตลอดโดยจำแบบที่อยู่ในความทรงจำครับ ไม่ได้ตั้งใจจะจำเป็นพิเศษแต่อย่างใด พอโตมาและเริ่มบูชาองค์พ่อก็ถึงเริ่มจะมีหิ้งบูชากับเค้าบ้างครับ และ เวลาที่ผมรู้สึกว่ามีปัญหาในการทำงาน หรือ ใช้ชีวิตผมก็จะนึกถึงคำของปู่ผมอยู่เสมอ และเริ่มทำความสะอาดหิ้งบูชา เป็นเรื่องแปลกแต่จริงครับ ทุกครั้งที่ทำความสะอาดได้ไม่นานก็รู้สึกว่าปัญหาทุกอย่างค่อยๆหมดไป ถึงจะพิสูจน์ไม่ได้ว่าคำสอนของปู่ผมจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนเวลามีปัญหาแต่ที่ๆแน่ๆคือทำแล้วสบายใจครับ จนทุกวันนี้ผมและแฟนก็จะทำความสะอาดหิ้งบูชากันจนเป็นนิสัย พี่ๆท่านใดจะลองนำไปใช้ก็ไม่สงวนสิทธิ์ แต่ทำแล้วเป็นอย่างไรก็นำมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ...

ปล.เมื่อตะกี้พูดถึงแฟนเลยขอเล่าอีกนิด คือเมื่อไม่กี่วันนี้เองผมตั้งใจว่าจำนำพระพังพกาฬไปทำตลับทองให้แฟนผมใส่ ผมก็ไปร้านที่ผมทำทองอยู่ประจำ เหรียญปิดตาที่ผมใส่อยู่ผมทำทองตอนบาทละ 15000 ทำตลับฝังเพชรมาเป็นเงิน 22000 บาท พอคุยกันไปกับเจ้าของร้านเขาบอกตลับของผมตอนนี้ถ้าทำใหม่ 2x000 ก็ไม่อยู่ ผมงงเลยครับ(เพราะแพงขึ้นเยอะ) พอลองให้ทางร้านคิดราคาตลับทองที่ผมจะทำใหม่ก็แพงกว่าที่ผมคิดไว้อยู่มากก็เลยยังไม่ทำ กลับมาบ้านแฟนก็ถาม ผมเลยบอกว่าอย่าไปทำเลยตลับทอง เป็นผู้หญิงใส่ทองมันไม่ปลอดภัยประเดี๋ยวจะโดนปล้นตอนนี้ทองยิ่งแพงๆอยู่ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอาไปเลี่ยมพลาสติกให้ (แต่จริงๆแล้วตังค์ไม่พอมันเกินงบ 555++) กะจะรอให้ทองลงแต่ไม่รู้มันจะลงรึเปล่า เคยรอตอนบาทละ 15000 สรุปก็ไม่ลงจริงๆ ดีนะที่ผมแต่งงานไปแล้ว ไม่งั้นสินสอดทองมั้นผมอานแน่ พี่น้องเราใครยังไม่แต่งงานรีบแต่งงานนะครับ จะได้ไม่หนาวๆๆๆๆๆๆๆๆ 555+++ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:59:59 PM โดย ฟูนัน » บันทึกการเข้า

ศรัทธาอย่างมีสติ
GOLDEN
Full Member

จงยึดมั่นและแน่วแต่อท่านพ่อ

goldenkab@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:07:04 PM »

พี่โยนี่พริ้วจริงๆเดี๋ยวครั้งหน้าเจอแฟนพี่โยผมจะเล่าความลับให้แฟนพี่ๆฟังเลย อิอิ  Grin Grin Grin
PAT
Full Member

084-4506669

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:49:13 PM »

thanks ต้องลองสักหน่อย
JAMES
Full Member

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 07:21:43 PM »

Grin คิดถึง น้องโย จัง ครับเมื่อไหร่ เจอกัน ดี ครับโย (ตอนนี้ Online  จากสุโขทัย & ศรีสัชนาลัย)

ATTORNEY
Sr. Member

81327021 s_natthapong@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 07:48:08 AM »

พี่ก็ไปมาอ่ะเจมส์ เพิ่งกลับมาเมื่อวานเย็น ไปนอน โรงแรมไพลินมา วันที่ ๕ ไปไหว้หลวงพ่อเพชร ( วัดท่าหลวงพิจิตร ) พระพุทธชินราช พิษณุโลก และ (ปู่ )หลวงพ่ออจนะ ที่วัดศรีชุม สุโขทัย   ตอนเช้าวันที่ ๖ ก็ไปศรีสัชฯ  บรรยากาศดี มากเลย  ดีใจที่ไม่ได้เจอเจมส์ เอ้ย มะใช่ เสียดายจัง ที่ไม่ได้เจอเจมส์ มะงั้นจะชวนไปกิน เกี๋ยวเตี๋ยวเจ๊แฮ ด้วยกัน.....

ทนายเอ
ฟูนัน
Full Member

081-7776655

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 03:19:07 PM »

ดีใจที่ไม่ได้เจอเจมส์ 555+++ อันนี้ถูกแล้วครับพี่เอ 555 Grin Grin

ศรัทธาอย่างมีสติ
JAMES
Full Member

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:46:18 AM »

ผมก็เพิ่ง กลับมาถึง เมื่อวาน ตอนกลางคืนครับผม (ฟันธงครับก๋วยเตี๋ยวที่สุโขทัยอร่อยดีครับ เจ้าที่ผมไปกิน แก ชื่อ ก้วยเตี๋ยวลุง ปุ้ย เจ้านี้ไม่ธรรมดาครับเขาเคย ทำ ถวายในหลวงด้วย..เมื่อครั้ง ท่านทรงเสด็จมาที่สุโขทัยครับ) 

******ถึงน้องโย ฝากไว้ก่อนเดี๋ยวเจอกัน จะต้อง...... ซ๊ะหน่อย 5555555555****

ATTORNEY
Sr. Member

81327021 s_natthapong@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 04:16:07 PM »

วันหน้าคงต้องไปลองชิมบ้างแล้ววววว 

ทนายเอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์